Có bắt buộc phải nộp lại bản gốc khi hủy hợp đồng công chứng mua bán đất đai không?

.
Có bắt buộc phải nộp lại bản gốc khi hủy hợp đồng công chứng mua bán đất đai không?
20 Tháng Bảy, 2018 mai quynh

NỘP LẠI BẢN GỐC KHI HỦY HỢP ĐỒNG CÔNG CHỨNG Câu hỏi của bạn:      Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp như sau: Có bắt buộc phải nộp lại bản gốc khi hủy hợp đồng công chứng mua bán đất đai không? Nếu mất bản gốc […]

Bài viết cùng chủ đề
  • Hỗ trợ đào tạo chuyển đổi nghề tại Hòa Bình khi Nhà nước thu hồi đất (23/10/2018)
  • Bồi thường do hạn chế khả năng sử dụng đất tại Hòa Bình đối với đất thuộc hành lang an toàn khi xây dựng công trình có hành lang bảo vệ (23/10/2018)
  • Bồi thường về nhà và công trình tại Hòa Bình khi Nhà nước thu hồi đất (23/10/2018)
NỘP LẠI BẢN GỐC KHI HỦY HỢP ĐỒNG CÔNG CHỨNG

Câu hỏi của bạn:

     Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp như sau: Có bắt buộc phải nộp lại bản gốc khi hủy hợp đồng công chứng mua bán đất đai không? Nếu mất bản gốc hợp đồng đó thì phải làm thế nào? Tôi xin cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư:

Cơ sở pháp lý:

  • Luật công chứng 2014;

Nội dung tư vấn:

1. Có bắt buộc phải nộp lại bản gốc khi hủy hợp đồng công chứng không?

     Thủ tục công chứng việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch được quy định tại Điều 51 Luật công chứng 2014 như sau:

     “1. Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó.

     2. Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó và do công chứng viên tiến hành. Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động, chuyển đổi, chuyển nhượng hoặc giải thể thì công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch.

     3. Thủ tục công chứng việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện như thủ tục công chứng hợp đồng, giao dịch quy định tại Chương này.”

nộp lại bản gốc khi hủy hợp đồng công chứng

nộp lại bản gốc khi hủy hợp đồng công chứng

     Như vậy, căn cứ quy định trên, điều kiện để thực hiện công chứng việc hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đó là:

  • Phải được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người tham gia hợp đồng, giao dịch;
  • Phải thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó và do công chứng viên tiến hành.

     Ngoài ra không có quy định về việc bắt buộc người yêu cầu phải nộp lại bản gốc hợp đồng cho tổ chức công chứng khi hủy hợp đồng đó. Tuy nhiên, trên thực tế, để tránh việc người yêu cầu công chứng sử dụng bản gốc hợp đồng vào các mục đích bất hợp pháp, tổ chức công chứng buộc người yêu cầu hủy hợp đồng công chứng phải nộp lại bản gốc hợp đồng, nếu không cung cấp được bản gốc hợp đồng có thể tổ chức công chứng không tiếp nhận hồ sơ yêu cầu hủy hợp đồng công chứng.

2. Làm thế nào để hủy hợp đồng công chứng khi đã mất bản gốc hợp đồng

    Việc buộc nộp lại bản gốc hợp đồng công chứng gây khó khăn cho người yêu cầu hủy hợp đồng vì có thể hợp đồng đã bị hư hỏng hoặc thất lạc.

    Trong trường hợp này, nếu thực sự hợp đồng đã bị mất và không thể tìm lại được, người yêu cầu hủy hợp đồng công chứng có thể làm cam kết với tổ chức công chứng về việc mất hợp đồng công chứng là sự thật và không nhằm sử dụng vào mục đích bất hợp pháp.

     Nếu tổ chức công chứng chấp thuận việc cam kết đó thì việc hủy hợp đồng công chứng vẫn có thể được tiến hành.

Bài viết tham khảo:

  • Thủ tục công chứng hợp đồng mua bán nhà đất
  • Thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền thụ ủy như thế nào?

     Để được tư vấn chi tiết về vấn đề có bắt buộc phải nộp lại bản gốc khi hủy hợp đồng công chứng mua bán đất đai không quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: [email protected] Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn.

Tư vấn Email Soạn đơn, hợp đồng Tư vấn tại văn phòng
Đặt câu hỏi tại đây
-->
Bài viết cùng chuyên mục
  • Hỗ trợ đào tạo chuyển đổi nghề tại Hòa Bình khi Nhà nước thu hồi đất
  • Bồi thường do hạn chế khả năng sử dụng đất tại Hòa Bình đối với đất thuộc hành lang an toàn khi xây dựng công trình có hành lang bảo vệ
  • Bồi thường về nhà và công trình tại Hòa Bình khi Nhà nước thu hồi đất
  • Bồi thường về đất ở tại Hòa Bình khi Nhà nước thu hồi đất
  • Bồi thường di chuyển mồ mả và bồi thường cây trồng vật nuôi tại Hậu Giang khi Nhà nước thu hồi đất
  • Hỗ trợ ổn định đời sống sản xuất tại Hậu Giang khi Nhà nước thu hồi đất
  • Lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại Vĩnh Long
  • Phí đăng ký giao dịch bảo đảm tại Vĩnh Long theo quy định của pháp luật
  • Tải mẫu báo cáo quá trình thực hiện dự án và một phần dự án chuyển nhượng
Các bài viết khác
  • Cơ cấu tổ chức bộ phận một cửa được quy định như thế nào?
  • Những hành vi không được làm trong giải quyết TTHC theo cơ chế một cửa, một cửa liên thông
  • Nguyên tắc thực hiện cơ chế một cửa, một cửa liên thông được quy định như thế nào?
  • Công ty Luật Đức Chánh
  • Thủ tục đăng ký doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản
  • Hỗ trợ đào tạo chuyển đổi nghề tại Hòa Bình khi Nhà nước thu hồi đất
  • Nơi nhận bảo hiểm xã hội ở Ninh Thuận theo quy định
  • Bồi thường do hạn chế khả năng sử dụng đất tại Hòa Bình đối với đất thuộc hành lang an toàn khi xây dựng công trình có hành lang bảo vệ
  • Tải mẫu đơn đề nghị được nhận chuyển nhượng một phần dự án
  • Tải mẫu Biên bản niêm phong tang vật, phương tiện vi phạm hành chính bị tạm giữ theo thủ tục hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt
Nguồn: luattoanquoc.com